Điều kiện hành nghề bác sĩ phẫu thuật thẩm mỹ chuẩn theo bộ Y tế

01/12/2017 04:20   by Admin

Có thể bạn quan tâm

Điều kiện hành nghề bác sĩ phẫu thuật thẩm mỹ như thế nào? Nếu được thì chứng chỉ của tôi là cấp lại hay cấp mới, hay thay đổi phạm vi chuyên ngành hoạt động? Thủ tục thế nào? Cơ quan nào giải quyết? Khi nào tôi đủ điều kiện mở phòng khám chuyên khoa thẩm mỹ?

 

điều kiện hành nghề bác sĩ phẫu thuật thẩm mỹ

Điều kiện hành nghề bác sĩ phẫu thuật thẩm mỹ chuẩn theo bộ Y tế

HỎI: Ông Lê Bình Phương là bác sĩ y khoa, tốt nghiệp lớp định hướng Chuyên khoa Tạo hình - Thẩm mỹ năm 2013, thực hành tại Khoa Phẫu thuật Thẩm mỹ của 1 Bệnh viện đã đủ 18 tháng. Vậy, ông Phương có đủ điều kiện được cấp chứng chỉ hành nghề chuyên khoa Tạo hình - Thẩm mỹ không? Hồ sơ đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề nộp tại đâu?
 

ĐÁP: Về vấn đề này, Bộ Y tế trả lời ông Lê Bình Phương như sau:
Việc cấp chứng chỉ hành nghề khám bệnh, chữa bệnh được quy định tại Luật Khám bệnh, chữa bệnh và Thông tư số 41/2011/TT-BYT ngày 14/11/2011 của Bộ Y tế Hướng dẫn cấp chứng chỉ hành nghề đối với người hành nghề và cấp giấy phép hoạt động đối với cơ sở khám bệnh, chữa bệnh.

Bác sỹ đã tốt nghiệp chuyên khoa định hướng Tạo hình - Thẩm mỹ và thực hành chuyên khoa Phẫu thuật tạo hình thẩm mỹ tại Bệnh viện đủ điều kiện cấp chứng chỉ hành nghề chuyên khoa Phẫu thuật tạo hình thẩm mỹ theo quy định tại Điều 16 Thông tư số 41/2011/TT-BYT.

 

điều kiện hành nghề bác sĩ phẫu thuật thẩm mỹ

Bác sĩ phẫu thuật thẩm mỹ


Để được cấp chứng chỉ hành nghề bác sĩ phẫu thuật thẩm mỹ, người hành nghề phải nộp hồ sơ theo quy định tại Điều 26 Luật Khám bệnh, chữa bệnh. Theo đó, thẩm quyền cấp, cấp lại và thu hồi chứng chỉ hành nghề được quy định như sau:
1. Bộ trưởng Bộ Y tế cấp, cấp lại và thu hồi chứng chỉ hành nghề đối với các trường hợp sau đây:
a) Người làm việc tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thuộc Bộ Y tế;
b) Người làm việc tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thuộc các bộ khác, trừ trường hợp quy định tại khoản 2 và khoản 3 Điều này;
c) Người nước ngoài đến hành nghề khám bệnh, chữa bệnh tại Việt Nam.


2. Giám đốc Sở Y tế cấp, cấp lại và thu hồi chứng chỉ hành nghề đối với người làm việc tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh trên địa bàn quản lý, trừ trường hợp quy định tại khoản 1 và khoản 3 Điều này.

3. Bộ trưởng Bộ Quốc phòng quy định việc cấp, cấp lại và thu hồi chứng chỉ hành nghề đối với người làm việc tại cơ sở khám bệnh, chữa bệnh thuộc thẩm quyền quản lý”.

 

Hồ sơ đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề theo quy định tại khoản 1 Điều 5 Hồ sơ  đề nghị cấp, cấp lại chứng chỉ hành nghề đối với người Việt Nam:
a) Đơn đề nghị cấp chứng chỉ hành nghề theo mẫu 01 quy định tại Phụ lục 01 ban hành kèm theo Thông tư này và hai ảnh 04 x 06 cm được chụp trên nền trắng trong thời gian không quá 06 tháng tính đến ngày nộp đơn;
b) Bản sao có chứng thực văn bằng hoặc giấy chứng nhận trình độ chuyên môn đối với lương y hoặc giấy chứng nhận bài thuốc gia truyền hoặc phương pháp chữa bệnh gia truyền do Bộ trưởng Bộ Y tế hoặc Giám đốc Sở Y tế tỉnh, thành phố trực thuộc trung ương (sau đây gọi tắt là tỉnh) cấp;
c) Giấy xác nhận quá trình thực hành;
d) Sơ yếu lý lịch có xác nhận của Ủy ban nhân dân xã, phường, thị trấn (sau đây gọi chung là xã) nơi cư trú hoặc xác nhận của thủ trưởng đơn vị nơi công tác;
đ) Phiếu lý lịch tư pháp”.

 

NỘI DUNG LIÊN QUAN 

BÍ KÍP TĂNG DOANH THU SPA - TIỀN ĐẺ RA TIỀN NGAY TỨC KHẮC
 
 
HÓT HÒN HỌT Thiết kế phòng MASSAGE, XÔNG HƠI vip-đẹp chuẩn nhất mọi THỜI ĐẠI


99% các Spa, thẩm mỹ viện đang áp dụng 6 bước chăm sóc da mặt này

 

 

Mọi Việc Đều Trở Nên Dễ Dàng Với TimeSoft

Hãy để chúng tôi đồng hành cùng thành công của bạn

nhân viên

+50

Nhân viên

khách hàng

+500

Khách hàng

đối tác

+10

Đối tác

phần mềm timesoft

Hotline 0977 052 668

 

Các chủ phòng Gym, Spa, Fitness, Aerobic, Bể bơi, Yoga... đang quản lý khách hàng như thế nào?

Đăng ký dùng thử miễn phí 15 ngày để khám phá